Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 10137:

Hỗn hợp khí X có thể tích 4,48 lít (đo ở đktc) gồm H2 và vinyl axetilen có tỉ lệ mol tương ứng là 3 : 1. Cho hỗn hợp X qua xúc tác Ni nung nóng thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với H2 bằng 14,5. Cho toàn bộ hỗn hợp Y ở trên từ từ qua dung dịch nước brom dư (phản ứng hoàn toàn) thì khối lượng brom đã phản ứng là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:10137
Giải chi tiết

Theo bảo toán klg có m(X)=m(Y) = 0,15.2+0,05.52 =2,9(g). 

-> n(Y) = 2,9:29 =0,1 mol--> n(hhX) giảm = n(H2 phản ứng)=0,2-0,1=0,1 

Ta có: Số lk pi = (nH2 pư + nBr2):n(vinylaxetilen) --> 

nBr2 = 3.0,05-0,1 = 0,05 mol --> mBr = 0,05.160 =8 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com