Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Anđehit – Xeton – Axit cacboxylic

Câu hỏi số 10153:

Hỗn hợp X gồm hai axit cacboxylic đơn chức, mạch hở, kế tiếp nhau trong cùng dãy đồng đẳng. Đốt cháy hoàn toàn 4,02 gam X, thu được 2,34 gam H2O. Mặt khác 10,05 gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được 12,8 gam muối. Công thức của hai axit là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:10153
Giải chi tiết

Cứ 1 mol hh axit đơn chức tác dụng với NaO thì khối lượng muối tăng thêm 22 gam

=> số mol hh axit trong 10,05 gam là: 12,8 - 10,05)/22 = 0,125 mol

=> Với 4,02 gam hh sẽ có số mol là 0,05 mol

Số mol O trng 2 axit = 0,1 mol (vì axit đơn chức có 2O)

Số mol nước = 0,13 mol, khối lượng H trong 2 axit = 0,26

Vậy mC = 2,16, su ra nC = 0,18, số mol cacbonic > số mol nước => hai axit phải k no

C trung bbinhf là 3,6 => chọn D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com