Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Amin, Amino Axit và Protein

Câu hỏi số 10304:

Cho 0,1mol X (C2H8O3N2) tác dụng với dung dịch chứa 0,2 mol NaOH đun nóng thu được chất khí làm xanh quỳ tím ẩm và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:10304
Giải chi tiết

   A(C2H8O3N2) + NaOH --> X + dd Y. 

X làm xanh giấy quỳ tím ẩm => ctct A: C2H5NH3NO3 

ptpư: C2H5NH3NO3 + NaOH --> C2H5NH2 + NaNO3 + H2O 

số mol NaNO3 = số mol A = 0,1 mol 

số mol NaOH dư = 0,2 - 0,1 = 0,1 mol 

Vậy khối lượng chất rắn thu được là: m = m(NaNO3) + m(NaOH dư) = 8,5 + 4 =

12,5g. 

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com