Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về hóa học hữu cơ và hiđrocacbon

Câu hỏi số 10313:

. Hỗn hợp X gồm ankin A và H2 có VX = 8,96 lít (đktc) và mX = 4,6 gam. Hỗn hợp X qua Ni, to, phản ứng hoàn toàn cho hỗn hợp khí Y. Biết d Y/X = 2. Số mol H2,công thức phân tử và khối lượng của A có trong hỗn hợp X lần lượt là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:10313
Giải chi tiết

Theo bài ra, ta có nX = 0,4 mol, mx = 4,6 gam

=> M X = 11,5; d X/Y = 2 => My = 23

Vì mX = mY = 4,6 => nY = mx : M Y = 0,2

=> n H2 phản ứng = 0,4 - 0,2 = 0,2 => n Ankin = 1/2 n H2 = 0,1 mol

=> Trong hỗn hợp X có 0,1 mol ankin và 0,3 mol H22

=> (12n - 2).0,1 + 2.0,3 = 4,6 => n = 3

=> ankin là C3H4

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com