Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về hóa học hữu cơ và hiđrocacbon

Câu hỏi số 104342:

Hỗn hợp X gồm H2 ; C2H4 ; C3H6  có tỉ khối so với H2 là 9,25 . Cho 22,4 lit X (dktc) vào bình kín có sẵn 1 ít bột Ni . Đun nóng 1 thời gian thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với H2 là 10. Tổng số mol H2 đã phản ứng là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:104342
Giải chi tiết

+/ PT tổng quát : anken + H2 \rightarrow ankan

=> khối lượng sẽ không đổi tuy nhiên số mol khí lại giảm và lượng giả này chính là số mol H­2 phản ứng.

Có mX = mY = 2.9,25.1 = 18,5g

=> nY = 0,925 mol

=> ∆n = nH2 phản ứng = 1 – 0,925 = 0,075 mol

=>C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com