Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 104825:

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Na và K trong dung dịch HCl dư thu được dung dich Y. Cô cạn dung dịch Y thu được (m+31,95) gam hỗn hợp chất rắn khan. Hòa tan 2m gam hỗn hợp X vào nước thu được dung dịch Z. Cho từ từ đến hết dung dịch Z vào 0,5 lit CrCl3 1M  đến phản ứng hoàn toàn thu được lượng kết tủa là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:104825
Giải chi tiết

Khi cho m gam hỗn hợp Na và K phản ứng với HCl dư tạo ra NaCl và KCl

=> mtăng = mmuối – mKL = mCl phản ứng = 31,95g

=> nCl phản ứng = nKL phản ứng = 0,9 mol

Xét 2m gam X thì có số mol Kl là 1,8 mol. Khi phản ứng với H2O

=> nOH = nKL = 1,8 mol , mà nCrCl3 =  0,5 mol

Giả thiết  có sự hòa tan kết tủa : nCr(OH)3 = 4nCrCl3 – nOH = 0,2 mol

=> mCr(OH)3 = 20,6 gam (TM)

=>B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com