Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 104878:

Hỗn hợp M gồm CH3CH2OH, CH2=CHCH2OH, CH3COOH, CH2=CHCOOH, HCOOCH3. Đốt cháy hoàn toàn m gam M cần dùng vừa đủ 0,4 mol O2, thu được 0,35 mol CO2 và 0,35 mol H2O. Mặt khác, cho m gam M trên tác dụng vừa đủ với 50 gam dung dịch Ba(OH)2 nồng độ x%. Giá trị của x là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:104878
Giải chi tiết

Hỗn hợp M gồm : ancol (C2H6O ; C3H6O) ; axit và este(C2H4O2  ; C3H4O2 )

Gọi số mol nhóm ancol là x và nhóm axit + este là y mol

Ta thấy nhóm ancol các chất đều có 6 H và nhóm axit + este  là 4 H

=> bảo toàn H có: 6x + 4y = 2nH2O = 0,7 mol

Và bảo toàn O : x + 2y = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 0,25 mol

=> x = 0,05 mol ; y = 0,1 mol

Các chất nhóm axit + este có khả năng phản ứng với Ba(OH)2

=> nOH = 2nBa(OH)2 = naxit + este = 0,1 mol

=> nBa(OH)2 = 0,05 mol

=> x = 17,10%

=>B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com