Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 124724:

Nung nóng hỗn hợp chất rắn A gồm a mol Mg và 0,25 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian thu được chất rắn X và 0,45 mol hỗn hợp khí NO2 và O2. X tan hoàn toàn trong dung dịch chứa vừa đủ 1,3 mol HCl, thu được dung dịch Y chứa m gam hỗn hợp muối clorua, và thoát ra 0,05 mol hỗn hợp khí Z gồm N2 và H2, tỉ khối của Z so với H2 là 11,4. Giá trị m gần nhất là:

 

 

 

 

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:124724
Giải chi tiết

, nH2 = 0,01 ; nN2 = 0,04 mol

CÓ H2 => NO3 đã hết

Bảo toàn nguyên tố Clo : nCuCl2 = 0,25 mol ; nMgCl2 = a mol

=> nNH4Cl = 1,3 – 2.0,25 – 2a = 0,8 – 2a (mol)

Bảo toàn H : nH2O = ½ (nHCl – 4nNH4 – 2nH2) = 4a – 0,96 mol

Bảo toàn O : 3nNO3 muối = 2nNO2 + 2nO2 + nH2O

=> 0,25.2.3 = 2.0,45 + 4a – 0,96

=> a = 0,39 mol

=> m = mCuCl2 + mMgCl2 + mNH4Cl = 71,87g

=>C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com