Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về hóa học hữu cơ và hiđrocacbon

Câu hỏi số 125656:

Hỗn hợp X gồm propen và axetilen . Cho 5,6 lit hỗn hợp khí X tác dụng với dung dịch Brom dư , thấy có 72g brom phản ứng. Mặt khác cho 4,48 lit X tác dụng với dung dịch AgNO3 dư /NH3 thu được m gam kết tủa , các khí đều đo ở điều kiện tiêu chuẩn. Giá trị của m là :

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:125656
Giải chi tiết

Gọi số mol C3H6 và C4H4 lần lượt là x và y => x + y = 0,25 mol

Lại có : nBr2 = nC3H6 + 3nC4H4 = x + 3y = 0,45

=> x = 0,15 ; y = 0,1 mol

Xét 0,2 mol X có 0,08 mol C4H4

CH≡C-CH=CH2 + AgNO3 -> AgC≡C-CH=CH2

=> nkết tủa = y = 0,08 mol

=> m = 12,72g

=>B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com