Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 12666:

Cho hơi nước đi qua than nóng đỏ, thu được 15,68 lít hỗn hợp khí X (đktc) gồm CO, CO2 và H2. Cho toàn bộ X tác dụng hết với CuO (dư) nung nóng, thu được hỗn hợp chất rắn Y. Hoà tan toàn bộ Y bằng dung dịch HNO3 (loãng, dư) được 8,96 lít NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Phần trăm thể tích khí CO trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:12666
Giải chi tiết

nX = 0,7 , nNO = 0,4

      3Cu + 8HNO3 → 3Cu(NO3)2  + 2NO  + 4H2O.

       0,6……………………………….0,4

∑n(CO + H2) = nCuO pứ = nCu = 0,6 → nCO2 = 0,7 – 0,6 =0,1.

Dựa vào số mol CO2 tìm được và tỉ lệ các nguyên tố trong pứ, tổng số mol (CO + H2) ta thiết lập được pt pư:                                                                                                     4C  + 4HO → CO2  +  2CO  + 4H2

                       0,01……0,02…..0,04

→% thể tích CO = 0,02/0,07 = 28,57%.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com