Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 126758:

Cho 4,08 gam Mg tác dụng với dung dịch hỗn hợp Cu(NO3)2 và H2SO4 đun nóng, khuấy đều đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X và 0,896 lít hỗn hợp khí Y (đktc) gồm hai khí không màu, trong đó có một khí hóa nâu ngoài không khí và 1,76 gam hỗn hợp hai kim loại có cùng số mol. Biết tỉ khối của Y đối với H2 là 8. Khối lượng muối tạo thành trong dung dịch X gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:126758
Giải chi tiết

, Có MY = 16 và có 1 khí hóa nâu ngoài không khí => NO

Khí còn lại là H2. Áp dụng qui tắc đường chéo ta có :

,nH2  = nNO = 0,02 mol

Vì có H2 => NO3  chuyển hết thành NO => nCu(NO3)2 = ½ nNO = 0,01 mol

2 kim loại có cùng số mol n là Mg và Cu => nMg = nCu = 0,02 mol > nCu(NO3)2 bđ

=> Có tạo NH4+ : x mol

,nMg bđ = 017 mol

Bảo toàn e : 2nMg pứ = 2nCu tạo ra + 2nH2 + 3nNO + 8nNH4+

=> nNH4+ = 0,02 mol

Bảo toàn N : 2nCu(NO3)2 bđ = nNH4+ + nNO => nCu(NO3)2 bđ  = 0,02 = nCu

Vậy trong dung dịch muối có : 0,02 mol NH4+ ; 0,15 mol Mg2+ ; 0,16 mol SO42-

=> mmuối = 19,32g

=>C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com