Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 126773:

Cho 30,1 gam hỗn hợp X gồm Cu và Fe­3O4 tác dụng với dung dịch HNO3 loãng, đun nóng và khuấy đều. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 1,68 lít NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc), dung dịch Y và còn dư 0,7 gam kim loại. Cô cạn dung dịch Y, khối lượng muối khan thu được là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:126773
Giải chi tiết

Vì có Cu dư nên dung dịch chỉ có Fe2+ , có thể có Cu2+

Gọi nFe3O4 = x ; nCu pứ = y mol

=> 232x + 64y = 30,1 – 0,7  (1)

3Fe+8/3 + 2e -> 3Fe+2

Cu -> Cu2+ + 2e

N+5 + 3e -> N+2

Bảo toàn e :  2y = 3nNO + 2x = 0,225 + 2x (2)

Từ (1,2) -> x = 0,075 ; y = 0,1875 mol

Y gồm 0,225 mol Fe(NO3)2 và 0,1875 mol Cu(NO3)2

=> mmuối khan = 75,75g

=>A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com