Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 126779:

Cho một hỗn hợp gồm 1,2 mol Zn; 0,3 mol Fe vào một dung dịch chứa b mol CuSO4 đến khi phản ứng sảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y và 94,4 gam kim loại. Cho  Y phản ứng hoàn toàn  với dung dịch KOH loãng, dư , thu được a gam kết tủa(a>0). Giá trị của a là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:126779
Giải chi tiết

Do Zn(OH)2 tan trong KOH => kết tủa gồm Fe(OH)2

+) TH1 : Nếu Fe dư => nFe pứ = x => nCu pứ = 1,2 + x

=> mKl sau = 64.(1,2 + x) + 56.(0,3 – x) = 94,4g

=> x = 0,1 mol ( < 0,3 mol)

=> nFe(OH)2 = nFe pứ = x = 0,1 mol

=> a = 9g ( có đáp án B)

=> Không cần xét các TH khác nữa

=>B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com