Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 131052:

Đốt cháy hoàn toàn 5,4g hỗn hợp X gồm 1 axit cacboxylic no đơn chức và 1 ancol đơn chức Y, thu được 0,2 mol CO2 và 0,3 mol H2O. Thực hiện phản ứng este hóa 5,4g X với hiệu suất 80% thu được m gam este. Giá trị của  m là :

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:131052
Giải chi tiết

Vì đốt cháy có nH2O > nCO2 => ancol no => nancol = nH2O – nCO2 = 0,1 mol

Bảo toàn khối lượng : mY + mO2 = mCO2 + mH2O => nO2 = 0,275 mol

Bảo toàn O : nO(Y) + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O

=> nacid = ½ (nO(Y) – nancol) = 0,025 mol

Bảo toàn C : nCO2 = nC(acid) + nC(ancol)

=> 0,2 = 0,025.CAcid + 0,1.Cancol

=> Cancol = 1 ; Caxit = 4

CH3OH ; C3H7COOH

Xét 5,4g Y thì tính hiệu suất theo Axit (tính ra có H cao hơn)

=> 0,02 mol C3H7COOCH3

=> m = 2,04g

=>C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com