Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sóng cơ và Sóng âm

Câu hỏi số 13750:

Âm thoa điện gồm hai nhánh dao động có tần số 100 Hz, chạm vào mặt nước tại hai điểm S1, S2. Khoảng cách S1S2 = 9,6 cm. Vận tốc truyền sóng mặt nước là 1,2 m/s. Có bao nhiêu gợn sóng trong khoảng giữa S1và S2 ?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:13750
Giải chi tiết

\lambda = v/f = 1,2 cm

số gợn sóng chính là số cức đại

do hai nguồn cùng thuộc âm thoa nên dao động cùng pha.

ta có S_{1}S_{2}/\lambda = 8 

số cực đại bằng 7.2 + 1 = 15 (không tính theo 8 vì khi đó có 2 cực đại là hai nguồn)

Có 15 gợn sóng trong khoảng giữa S1 và S2 .

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com