Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 15556:

Cho 3,2 gam bột Cu tác dụng với 100ml dung dịch hỗn hợp gồm HNO3 0,8M và H2SO4 0,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn sinh ra V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:15556
Giải chi tiết

n Cu = 3,2 / 64 = 0,05 (mol) n H(+) = 0,1 . 0,8 + 0,1 . 2 . 0,2 = 0.12 (mol) n NO3(-) = 0,1 . 0,8 = 0,08 (mol) 3Cu + 8H(+) + 2NO3(-) \rightarrow 3Cu(2+) + 2NO + 4H2O 0.05   0,12   0,08 0,045 0.03 ------------ ------------>0,03 => V NO = 0,03 . 22.4 = 0.672l --> C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com