Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 156564:
Vận dụng

Hoà tan 0,1 mol FeS2 và a mol Cu2S vào dung dịch HNO3 vừa đủ, sau phản ứng thu được dung dịch A chỉ chứa muối sunfat. Giá trị của a là:

  

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:156564
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố, bảo toàn điện tích.

Giải chi tiết

- A chỉ chứa muối sunfat => A gồm Fe3+, Cu2+ và SO42-

BTNT "Fe": nFe3+ = nFeS = 0,1 (mol)

BTNT "Cu": nCu2+ = 2nCu2S = 2a (mol)

BTNT "S": nSO4 2- = 2nFeS2 + nCu2S = 0,2 + a (mol)

- Bảo toàn điện tích: 2nCu2+ + 3nFe3+ = 2nSO4 2- 

=> 2.2a + 3.0,1 = 2.(0,2 + a) => a = 0,05 mol

 Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com