Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nitơ - Photpho

Câu hỏi số 156574:
Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn 26 gam kim loại R chưa rõ hoá trị bằng dung dịch HNO3 dư, sau phản ứng thu được 2,016 lít hỗn hợp khí N2O và N2 có tỉ khối hơi so với H2 là 166/9 (không còn sản phẩm khử nào khác). Biết thể tích khí đo ở đktc. Kim loại R là:

 

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:156574
Phương pháp giải

Bảo toàn electron.

Giải chi tiết

Giải hệ: n khí = nN2O + nN2 = 0,09 mol và m khí = 44nN2O + 28nN2 = 3,32 gam

=> nN2O = 0,05 ; nN2 = 0,04 mol

Giả sử hóa trị của R là n.

Số mol của R là 26/R (mol)

Bảo toàn e: n.nR = 8nN2O + 10nN2 => n.(26/R) = 8.0,05 + 10.0,04 => R = 32,5n

Thay các giá trị n = 1, 2, 3 vào thấy với n = 2 thì M = 65 (Zn)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com