Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Di truyền học quần thể

Câu hỏi số 15759:

Một quần thể có 600 cá thể mang AA, 600 cá thể mang Aa và 300 cá thể mang aa. Tỉ lệ kiểu gen của quần thể khi đạt trạng thái cân bằng là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:15759
Giải chi tiết

Một quần thể có 600 cá thể mang AA, 600 cá thể mang Aa và 300 cá thể mang aa → Thành phần kiểu gen của quần thể ở thể hệ ban đầu là 0,4AA + 0,4Aa + 0,2aa = 1

→ Tần số alen A là: 0,4 + \frac{0,4}{2} = 0,6

Tần số alen a là: 0,2 + \frac{0,4}{2} = 0,4

→ Thành phần kiểu gen của quần thể khi đạt trạng thái cân bằng là:

(0,6)2 AA : 2.0,6.0,4 Aa : (0,4)2 aa = 0,36AA + 0,48Aa + 0,16aa = 1

=> Chọn đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com