Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 16200:

Cho m gam hỗn hợp Y gồm axit axetic, phenol, ancol etylic tác dụng vừa đủ với Na thu được 19,6 gam hỗn hợp muối X. Đốt cháy hoàn toàn X thu được 10,6 gam muối cacbonat. Nếu cho 30,4 gam hỗn hợp Y trên tác dụng với Na dư thì thu được V lít H2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:16200
Giải chi tiết

- Áp dụng bảo toàn nguyên tố với natri: \left\{\begin{matrix} 2Na\rightarrow Na_{2}CO_{3}\\ 0,2\leftarrow 0,1(mol) \end{matrix}\right.

- Axit axetic, phenol, ancol etylic đều tác dụng với Na theo tỉ lệ mol 1 : 1

=> Khối lượng muối thu được sau phản ứng (X) tăng: 0,2(23 – 1) = 4,4 (gam) so với khối lượng hỗn hợp Y ban đầu => mY = m(muối X) – mtăng lên = 19,6 – 4,4 = 15,2 (gam)

- Trong 30,4 gam Y => nNa phản ứng = 2.0,2 = 0,4 (mol)

=> n_{H_{2}}\frac{1}{2} nNa = 0,2 (mol) => V_{H_{2}} = 4,48 (lít)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com