Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 16211:

Đốt cháy hoàn toàn 2,01 gam hỗn hợp X gồm axit acrylic, vinyl axetat, metyl metacrylat rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy vào bình (1) đựng dung dịch H2SO4 đặc, dư, bình (2) đựng dung dịch Ba(OH)2 dưu. Kết thúc thí nghiệm thấy khối lượng bình (1) tăng thêm m gam, bình (2) thu được 17,73 gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:16211
Giải chi tiết

CH2=CH – COOH; CH3 – COO – CH=CH2; CH2=C(CH3) – COO – CH3 đều có công thức chung là C_{\bar{n}}H_{2\bar{n}-2}O_{2}

=> \bar{M}_{X}14\bar{n} + 30 = \frac{2,01}{\frac{0,09}{\bar{n}}} <=> 14\bar{n} + 30 = \frac{67\bar{n}}{3} => \bar{n} = 3,6 => nX = 0,025 (mol)

nXn_{CO_{2}} - n_{H_{2}O} => n_{H_{2}O} = 0,09 – 0,025 = 0,065 (mol) => m = 0,065.18 = 1,17 (gam)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com