Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 16244:

Chất hữu cơ X (chứa C, H, O) có phân tử khối bằng 74 g/mol. Số lượng các chất cấu tạo mạch hở ứng với công thức phân tử của X phản ứng được với NaOH là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:16244
Giải chi tiết

Gọi công thức tổng quát của hợp chất là CxHyOz. MX = 37.2 = 74

=> 12x + y + 16z = 74 (2 < z < \frac{74}{16} = 4,625)

X có phân tử khối bằng 74 gam/mol và tác dụng với NaOH => X phải chứa tối thiểu hai nguyên tử oxi (chứa nhóm chức axit hoặc este) => Có hai công thức phân tử thảo mãn là C3H6O2 và C2H2O3. C3H6O2 có các đồng phân: C2H5COOH; HCOOC2H5; CH3COOCH3. C2H2O3 có các đồng phân là:

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com