Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 16438:

Dẫn hỗn hợp X gồm 0,05 mol C2H2; 0,1 mol C3H4 và 0,1 mol H2 qua ống chứa Ni nung nóng một thời gian, thu được hỗn hợp Y gồm 7 chất. Đốt cháy hoàn toàn Y rồi cho sản phẩm cháy hấp thụ hết vào 700ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch Z. Tổng khối lượng chất tan trong Z là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:16438
Giải chi tiết

Áp dụng BTNT với cacbon: n_{CO_{2}} = 2n_{C_{2}H_{2}} + 3n_{C_{3}H_{4}} = 0,4 (mol)

1 < \frac{n_{NaOH}}{n_{CO_{2}}}\frac{0,7}{0,4} < 2 => phản ứng tạo hai muối NaHCO3: a (mol) và NaCO3: b (mol)

Áp dụng BTNT với natri và cacbon: \left\{\begin{matrix} a+2b=0,7\\ a+b=0,4 \end{matrix}\right. => \left\{\begin{matrix} a=0,1\\ b=0,3 \end{matrix}\right.

=> mmuối = 0,1.84 + 0,3.106 = 40,2 (gam)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com