Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 16803:

Đốt cháy hoàn toàn 17,6 gam FeS và 12 gam FeS2, sục toàn bộ khí thu được vào V ml dung dịch NaOH 25% (D = 1,28 g/ml). Giá trị tối thiểu của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:16803
Giải chi tiết

nFeS\frac{17,6}{88} = 0,2 (mol); n_{FeS_{2}}\frac{12}{120} = 0,1 (mol)

Áp dụng BTNT (lưu huỳnh): n_{SO_{2}} = nFeS2n_{FeS_{2}} = 0,2 + 2. 0,1 = 0,4 (mol)

Để thể tích dung dịch NaOH cần là ít nhất => Phản ứng tạo muối NaHSO3

=> nNaOH n_{SO_{2}} = 0,4 (mol) => V = \frac{0,4.40.100}{25.1,28} = 50 (ml)

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com