Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 170143:

Sục từ từ khí CO2 đến dư vào dung dịch chứa Ca(OH)2 và NaAlO2 (hay Na[Al(OH)4]). Khối lượng kết tủa thu sau phản ứng được biểu diễn trên đồ thị như hình vẽ. Giá trị của m và x lần lượt là

 

         

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:170143
Giải chi tiết

Tại nCO2 = 0,74 mol thì lượng kết tủa lớn nhất gồm  CaCO3 và Al(OH)3

Tại nCO2 = x thì kết tủa chỉ gồm Al(OH)3 , CaCO3 bị hòa tan hết

=> nAl(OH)3 = 0,35 mol

Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O

NaAlO2 + CO2 + 2H2O -> NaHCO3 + Al(OH)3

=> nCaCO3 = 0,74 – 0,35 = 0,39 mol

=> m = 66,3g

Tại nCO2 = x thì có thêm phản ứng : CaCO3 + CO2 + H2O -> Ca(HCO3)2

=> nCO2 = x = 0,35 + 0,39 + 0,39 = 1,13 mol

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com