Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,8 gam Fe tác dụng với dung dịch chứa 0,14 mol HCl thu được khí H2 và dung dịch Y. Cho Y tác

Câu hỏi số 170357:

Cho 2,8 gam Fe tác dụng với dung dịch chứa 0,14 mol HCl thu được khí H2 và dung dịch Y. Cho Y tác dụng với lượng dư AgNO3 thu được NO (sản phẩm khử duy nhất) và m gam kết tủa. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:170357
Giải chi tiết

n H2 = n Fe = 0,05 mol 

BTNT H => n H+ = n HCl – 2 n H2 = 0,04 mol

Cho Y tác dụng với lượng dư AgNO3 thì: n NO = n H+ dư : 4 = 0,01 mol

BTe: n Ag = 3 n Fe – 2 n H2 – 3 n NO = 0,02 mol

BT Cl: n AgCl = n HCl = 0,14 mol

=> m ↓ = m AgCl + m Ag = 22,25 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com