Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 17072:

Hỗn hợp X gồm SO2 và O2 có tỉ khối so với H2 bằng 28. Lấy 4,48 lít hỗn hợp X (đktc) cho đi qua bình đựng V2O5 nung nóng. Hỗn hợp thu được cho lội qua dung dịch Ba(OH)2 dư thấy có 33,19 gam kết tủa. Hiệu suất phản ứng oxi hóa SO2 thành SO3

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:17072
Giải chi tiết

=> \frac{n_{SO_{2}}}{n_{O_{2}}} = \frac{3}{1} => \left\{\begin{matrix} n_{SO_{2}}=0,15(mol)\\ n_{O_{2}}= 0,05 (mol) \end{matrix}\right.

=> Hiệu suất phản ứng tính theo O2

2SO2  +  O2 \rightleftharpoons  2SO­3

SO3 (tạo thành)  \xrightarrow[]{+ddBa(OH)_{2}}  BaSO4

SO2 (dư)  \xrightarrow[]{+Ba(OH)_{2}}  BaSO3

SO2 (ban đầu)  \xrightarrow[]{+Ba(OH)_{2}}  BaSO3↓ => m_{BaSO_{3}} = 0,15.217 = 32,55 (gam)

=> Lượng kết tủa chênh lệch chính là khối lượng O2 đã phản ứng

n_{O_{2}(phanung)} = \frac{33,19-32,55}{32} = 0,02 (mol) => H = \frac{0,02}{0,05} .100% = 40%

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com