Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 17108:
Thông hiểu

Đốt cháy hoàn toàn 9,984 gam kim loại M (có hóa trị hai không đổi trong hợp chất) trong hỗn hợp khí Cl2 và O2. Sau phản ứng thu được 20,73 gam chất rắn và thể tích hỗn hợp khí đã phản ứng là 3,4272 lít (ở đktc). Kim loại M là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:17108
Giải chi tiết

Đặt n_{Cl_{2}} = a (mol) và n_{O_{2}} = b (mol)

\left\{\begin{matrix} 71a+32b=20,73-9,984=10,746\\ a+b=0,153 \end{matrix}\right. 

Suy ra a = 0,15 mol; b = 0,003 mol

M0 → M2+  +  2e                                           Cl20 +  2e  →  2Cl-

0,156    ←    0,312                                          0,15 → 0,3

                                                                    O20  +  4e  →  2O2-

                                                                    0,003 → 0,012

M = \frac{9,984}{0,156} = 64 (Cu)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com