Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 17129:

Cho 2,16 gam bột Al vào dung dịch chứa hỗn hợp gồm CuCl2 0,12 mol và FeCl3 0,06 mol. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam chất rắn X. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:17129
Giải chi tiết

\left.\begin{matrix} n_{Al}=0,08(mol)\\ n_{CuCl_{2}}= 0,012(mol) \\ n_{FeCl_{3}}=0,06(mol) \end{matrix}\right\} => 0,06.1< 0,08.3 < 0,06.1 + 0,12.2

=> Al tham gia phản ứng hết, toàn bộ Fe3+ → Fe2+ và CuCl2

=> 0,06 + 2n_{Cu^{2+}(phanung)} = 0,08.3 => n_{Cu^{2+}(phanung)} = 0,09 (mol)

=> m = mCu = 0,09.64 = 5,76 (gam)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com