Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Este - Lipit - Xà phòng

Câu hỏi số 173491:

Đun nóng 21,9g este đơn chức X với lượng dung dịch NaOH thì có tối đa 12 gam NaOH phản ứng. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn m gam X trên cần dùng vừa đủ 42,56 lit O2 (dktc). Giá trị của m là :

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:173491
Giải chi tiết

Giả sử X phản ứng với NaOH tỉ lệ mol 1 : 1 thì : nX = nNaOH = 0,3 mol => MX = 73g (loại)

X phản ứng với NaOH tỉ lệ mol 1 : 2 => nX = 0,5nNaOH = 0,15 mol => MX = 146g (C9H6O2)

Khi đốt 0,15 mol X trên thì : nO2 (pứ) = 9,5nX = 1,425 mol

Khi đốt 0,2 mol X trên thì cần dùng vừa đủ 1,9 mol O2.

Vậy mX = 29,2g

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com