Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 17569:

Trộn 100 ml dung dịch gồm Ba(OH)2 0,1M và NaOH 0,1M với 400 ml dung dịch gồm H2SO4 0,0375M và HCl 0,0125M thu được dung dịch X.Giá trị pH của dung dịch X là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:17569
Giải chi tiết

Ta có nBa(OH)2=0,01mol=>nOH- =0,02mol 

nNaOH=0,01mol=>nOH- =0,01mol 

=>tổng mol OH- =0,03mol 

nH2SO4=0,015mol=>nH+ =0,03mol 

nHCl=0,005mol=>nH+=0,005mol 

tổng mol H+=0,035mol Ta có PT:

H+ + OH- --> H2O 

bd 0,035 0,03 

pư 0,03 0,03 

cl 0,005 0 

Vdd=0,5l 

=> CM H+ = 0,005/0,5 = 0,01M =>pH=2 

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com