Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi đốt cháy một cacbohiđrat X được mH2O : mCO2 = 33 : 88. Công thức phân tử của X

Câu hỏi số 182337:
Thông hiểu

Khi đốt cháy một cacbohiđrat X được mH2O : mCO2 = 33 : 88. Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:182337
Phương pháp giải

Từ tỉ lệ H2O : CO2 ⟹ Tỉ lệ H : C.

Kết hợp với các đáp án suy ra công thức phân tử của X.

Giải chi tiết

Giả sử mH2O = 33 gam; mCO2 = 88 gam

⟹ BTNT "H": nH = 2nH2O = 2.33/18 = 11/3 (mol)

     BTNT "C": nC = nCO2 = 88/44 = 2 (mol)

⟹ C : H = 2 : 11/3 = 6 : 11

Trong các đáp án thì có Saccarozo (C12H22O11) thỏa mãn.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com