Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 3,36 gam Fe vào dung dịch chứa 0,15 mol H2SO4 đặc, nóng (giả thiết SO2 là sản phẩm khử duy 

Câu hỏi số 183736:

Cho 3,36 gam Fe vào dung dịch chứa 0,15 mol H2SO4 đặc, nóng (giả thiết SO2 là sản phẩm khử duy  nhất). Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, số mol Fe2(SO4)3 trong dung dịch là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:183736
Giải chi tiết

* Phương pháp giải: Bảo toàn e và sử dụng bán phương trình phản ứng.

* Giải:  Khí SO­2 sinh ra do : 4H+ + SO4 + 2e → SO2 + 2H2O

Có số mol H+= 0,3 mol → số mol e nhận = 0,15 mol.

Số mol Fe = 0,06 mol .

Các quá trình cho nhận e:

Fe0 – 2e→ Fe2+; Fe0 – 3e → Fe3+ || S+6 + 2e → S+4.

­Đặt số mol Fe2+ = a và Fe3+ = b → a + b = 0,06.

Bảo toàn e có 2a + 3b = 0,15. Giải hệ được a = b = 0,03 mol.

Suy ra số mol Fe2(SO4)3 = 0,015 mol .

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com