Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 189271:

Hòa tan hoàn toàn 30,4 g chất rắn X gồm Cu, CuS, Cu2S và S bằng dung dịch HNO3 thấy thoát ra 20,16 lít NO ( sản phẩm khử duy nhất, đktc ) và dung dịch Y. Thêm dung dịch Ba(OH)2 dư vào dung dịch Y thu được m g kết tủa. Giá trị gần nhất của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:189271
Giải chi tiết

Phương pháp : quy đổi và bảo toàn e, bảo toàn nguyên tố

Lời giải

Quy đổi X thành Cu : x mol và S: y mol thì 64x + 32y =30,4

Ta có  Cu→ Cu+2 + 2e

           S → S+6 + 6e

           N+5 + 3e→ N+2

Bảo toàn e ta có 2x+6y =3nNO=2,7

Giải x, y ta được x=0,3 y=0,35

Khi cho Y vào Ba(OH)2 thì thu được BaSO4 và Cu(OH)2

Bảo toàn số mol S và Cu thì nBaSO4=nS=0,35 mol

                                    nCu(OH)2=nCu=0,3 mol

m kết tủa = 0,35.233+0,3.98=110,95

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com