Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 189273:

Để hòa tn hết 38,36 g hỗn hợp gồm Mg, Fe3O4, Fe(NO3)2 cần 0,87 mol dung dịch H2SO4 loãng , sau khi các phản ứng sảy ra hoàn toàn thu được 111,46 g muối sunfat trung hòa và 5,6 lít khí (đktc) hỗn hợp X gồm 2 khí, tỷ khối hơi của X so với H2 là 3,8 (biết có một khí không màu hóa nâu trong không khí). Khối lượng Mg trong hỗn hợp ban đầu là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:189273
Giải chi tiết

Phương pháp: Bảo toàn nguyên tố

Lời giải

MX = 7,6 => có H2. Và có khí không màu hóa nâu ngoài không khí => NO

Có nX = 0,25 mol => nH2 = 0,2 ; nNO = 0,05 mol

Bảo toàn khối lượng : mhh đầu + mH2SO4 = mmuối sunfat + mX + mH2O

=> nH2O  = 0,57 mol

Bảo toàn H : 2nH2SO4 = 2nH2O + 4nNH4 + 2nH2 => nNH4  = 0,05 mol

Bảo toàn N : 2nFe(NO3)2 = nNH4 + nNO => nFe(NO3)2 = 0,05 mol

Bảo toàn O : 4nFe3O4 + 6nFe(NO3)2 + 4nH2SO4 = 4nSO4 + nH2O + nNO

=> nFe3O4 = 0,08 mol

=> mMg = 10,8g

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com