Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 190078:

Cho 49,28lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm CO, CO2, N2 có tổng khối lượng là 64,8 gam đi qua 200 ml dung dịch chứa NaOH 0,4M và Ba(OH)2 0,4M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:190078
Giải chi tiết

Câu 65 :

Phương pháp: Tính số mol CO2  từ thể tích hỗn hợp khí và khối lượng của nó

Chỉ có khí CO2 bị giữ lại khi đi qua dung dịch

Lời giải

Đặt nCO2 = x mol và nN2+CO = y mol

Thì nX = x+y=2,2 mol

Khối lượng của X là mX = 44x + 28y =64,8

Suy ra x= 0,2 và y =2 mol

Khi đưa 0,2 mol CO2 qua dd chưa Ba2+ : 0,08mol và OH- : 0,24 mol

Ta có : CO2 + 2OH- → CO32- + H2O

            CO2 + CO32- → HCO3-

Tính được sau pư có CO32-  0,04 mol => m kết tủa :BaCO3: 0,04.197=7,88 g

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com