Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 190097:

Hòa tan hoàn toàn 4,36 gam hỗn hợp gồm K, Na, Ca và Ba trong nước dư thu được 1,232 lít H2 (đktc) và dung dịch X. Trung hòa X bằng dung dịch HCl vừa đủ rồi cô cạn dung dịch thu được m gam hỗn hợp muối khan. Giá trị m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:190097
Giải chi tiết

Phương pháp

Nhận thấy số nhóm OH – bằng 2 lần số mol khí hiđrô

Theo bảo toàn điện tích suy ra được số mol Cl-.

Tính khối lượng muối bằng tổng khối lượng ion tạo nên chúng

Lời giải :

Số mol khí H2 là 0,055mol => nOH- = 0,11 mo

Khi cho HCl vào dd trên thì H+ + OH- → H2O

Suy ra nHCl = 0,11 mol

Khối lượng muối khan là m = mkimloại + mCl- =4,36 + 0,11.35,5=8,265 g

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com