Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 190110:

Khử m gam Fe3O4 bằng khí H2 ở nhiệt độ cao, thu được hỗn hợp X gồm Fe và FeO. Hỗn hợp X tác dụng vừa hết với 1,5 lít dung dịch H2SO4 0,2M (loãng). Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:190110
Giải chi tiết

Phương pháp

Từ số mol H2SO4 tính được tỏng số mol của Fe và FeO

Bảo toàn số mol Fe tính được khối lượng Fe3O4

Lời giải

X gồm Fe và FeO nên X phản ứng với axit sunfuric theo tỉ lệ 1:1

ð  nFe+FeO = nH2SO4= 1,5.0,2=0,3 mol

ð  Bảo toàn số mol Fe ta có : 3nFe3O4 = nFe+FeO= 0,3 mol => nFe3O4 = 0,1 mol

ð   m = 23,2 g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com