Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm Fe2O3 và Cu. Cho m gam hỗn hơp X tan hết trong dung dịch HCl vừa đủ thu được dung

Câu hỏi số 190358:

Hỗn hợp X gồm Fe2O3 và Cu. Cho m gam hỗn hơp X tan hết trong dung dịch HCl vừa đủ thu được dung dịch Y chứa 122,76 gam chất tan. Cho m gam hỗn hợp X tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng vừa đủ thu được dung dịch Z chứa 3 chất tan với tỉ lệ số mol 1:2:3. Tính m

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:190358
Giải chi tiết

Fe2O3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2OCu + Fe2(SO4)3 →CuSO4 + 2FeSO4=> nCuSO4 : nFeSO4 = 1 : 2Mặt khác nCuSO4 : nFeSO4 : nFe2(SO4)3 = 1 : 2 : 3=> nCu2+ : nFe2+ : nFe3+ = 1 : 2 : 6=> m muối = 135x + 127.2x + 162,5.6x = 122,76=> x = 0,09=> nCu = 0,09 và nFe = 2x + 6x = 0,72

=> nFe2O3 = 0,36=> m = 63,36 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com