Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho dòng khí CO đi qua ống sứ đựng 62,4 gam hỗn hợp FeO, CuO nung nóng một thời gian. Sau thí

Câu hỏi số 190364:

Cho dòng khí CO đi qua ống sứ đựng 62,4 gam hỗn hợp FeO, CuO nung nóng một thời gian. Sau thí nghiệm thu được chất rắn A và hỗn hợp khí B. Dẫn 1/2 khí B sục vào 1 lít dung dịch Ba(OH)2 0,15M đến khi kết thúc thấy tạo thành 29,55 gam kết tủa. Chia A thành 2 phần bằng nhau: – Phần 1: Cho vào dung dich HCl dư các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,05 mol khí – Phần 2: Cho vào dung dịch H2SO4 dư phản ứng hoàn toàn thu được 0,2 mol SO2 Tính hiệu suất phản ứng CuO với CO

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:190364
Giải chi tiết

nBa(OH)2 = nBaCO3 = 0,15 => nCO2 = 0,15 => nO trong oxit = 0,15=> mA = 62,4 – 0,15.16.2 = 57,6 gamĐặt a, b là số mol FeO, CuO ban đầu => 72a + 80b = 62,4Đặt x, y là số mol FeO, CuO đã phản ứng => nO trong oxit = x + y = 0,15.2 Phần 1 với HCl => x = nH2 = 0,1 => y = 0,2Phần 2 với H2SO4 => 3x + 2y + (a – x) = 2nSO2 = 0,8=> a = 0,2 và b = 0,6Hiệu suất của CuO là 0,2/0,6 = 33,3%

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com