Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 7,2 gam Mg phản ứng hoàn toàn với 150 gam dd HNO3 37,8% thu được dd A và thoát ra các khí NO, N2,

Câu hỏi số 190368:

Cho 7,2 gam Mg phản ứng hoàn toàn với 150 gam dd HNO3 37,8% thu được dd A và thoát ra các khí NO, N2, N2O. Biết rằng nếu thêm 900 ml dd NaOH 1M vào A, không thấy khí thoát ra, loại bỏ kết tủa thu được rồi cô cạn và nung sản phẩm thu được tới khối lượng không đổi thì được 57,75 gam chất rắn. Nồng độ % của HNO3 trong dd A là?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:190368
Giải chi tiết

nNaOH = 0,9Chất rắn sau khi nung chứa NaNO2 và NaOH dư:nNaNO2 + nNaOH dư = nNaOH bđ = 0,969. nNaNO2 + 40 . nNaOH dư = 57,75=> nNaNO2 = 0,75 & nNaOH dư = 0,15nMg(NO3)2 = nMg = 0,3=> nHNO3 dư = 0,75 – 0,3.2 = 0,15 molne = 2 . nMg = 0,6nN (khí) = nHNO3 bđ – 2nMg(NO3)2 – nHNO3 dư = 0,15=> Trung bình mỗi N+5 nhận 0,6/0,15 = 4e

=> Khí trung bình là N2O (0,15/2 = 0,075 mol)=> mddA = mMg + mddHNO3 – m khí = 153,9C% = 0,15.63/153,9 = 6,14%

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com