Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 12,56 gam hỗn hợp gồm Mg và Mg(NO3)2 tan vừa đủ trong dung dịch hỗn hợp  chứa 0,98 mol HCl và

Câu hỏi số 191523:

Cho 12,56 gam hỗn hợp gồm Mg và Mg(NO3)2 tan vừa đủ trong dung dịch hỗn hợp  chứa 0,98 mol HCl và x mol KNO3. Sau phản ứng thu được dung dịch Y chỉ chứa muối clorua và 0,04 mol khí N2. Cô cạn cẩn thận Y thu được m gam muối khan. Biết các phản ứng hoàn toàn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:191523
Giải chi tiết

Giả sử có tạo muối NH4+ ( a mol ). Khi đó :

2NO3 + 12H+  + 10e → N2 + 6H2O

NO3 + 10H+  + 8e → NH4+ + 3H2O

=> nH+ = 12.nN2 + 10.nNH4+ => a = 0,05 và ne = 0,04.10 + 0,05.8 = 0,8 mol

=> nMg = 0,8/2 = 0,4 mol

=> nMg(NO3)2 = 0,02 mol

Vậy dung dịch Y chứa : 0,42 mol Mg2+ , 0,05 mol NH4+ , 0,98 mol Cl- và K+ : 0,09 mol

=> m = 0,42.24 + 0,05.18+ 0,98.35,5 + 0,09.39 = 49,28 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com