Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 25 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg vào dung dịch HCl, thu được 15,68 lít khí (đktc).

Câu hỏi số 192728:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 25 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg vào dung dịch HCl, thu được 15,68 lít khí (đktc). Phần trăm về khối lượng của Zn trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:192728
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol mỗi kim loại.

- Lập hệ phương trình dựa vào:

+ Bảo toàn e

+ Khối lượng hỗn hợp

- Giải hệ tìm được số mol mỗi chất.

- Tính % khối lượng của Zn trong hỗn hợp: \(\% {m_{Zn}} = \dfrac{{{m_{Zn}}}}{{{m_{hh}}}}.100\% \)

Giải chi tiết

Bảo toàn e: 2nZn + 2nMg = 2nH2 ⟹ nZn + nMg = 0,7 mol (1)

Mặt khác, mX = 25 gam ⟹ 65nZn + 24nMg = 25 gam (2)

⟹ nZn = 0,2; nMg = 0,5 mol

⟹ %mZn = \(\dfrac{{0,2.65}}{{25}}.100\% \) = 52%.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com