Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín không chứa không khí, sau một thời gian thu được 4,96 gam chất

Câu hỏi số 211134:
Vận dụng

Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín không chứa không khí, sau một thời gian thu được 4,96 gam chất rắn và hỗn hợp khí X. Hấp thu hoàn toàn X vào nước để được 300 ml dung dịch Y. Dung dịch Y có pH bằng.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:211134
Giải chi tiết

Đáp án: D

Tỉ lệ NO2 : O2 = 4: 1 sinh ra trong phản ứng nhiệt phân, cũng là tỉ lệ 4:1 khi hấp thụ vào nước.

Khối lượng giảm là tổng khối lượng của NO2 và O2 => 32x+ 4x.46 = 6,58 -4,96

=> x =7,5. 10−3 = nO2

 

$$4N{O_2}{\rm{ }} + {\rm{ }}{O_2}{\rm{ }} + {\rm{ }}2{H_2}O{\rm{ }}\buildrel {} \over \longrightarrow {\rm{ }}4HN{O_3}$$

NHNO3 = nNO2 =0,03 (mol) => [HNO3] = 0,03 :0,3=0,1 =>  PH = - log(0,1) = 1

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com