Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung 27,3 gam hỗn hợp NaNO3, Cu(NO3)2 khan sinh ra hỗn hợp khí A, dẫn toàn bộ A vào 89,2 ml H2O thấy

Câu hỏi số 211139:
Vận dụng cao

Nung 27,3 gam hỗn hợp NaNO3, Cu(NO3)2 khan sinh ra hỗn hợp khí A, dẫn toàn bộ A vào 89,2 ml H2O thấy có 1,12 lít khí (đktc) không bị nước hấp thụ. Nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành là bao nhiêu? (Coi độ tan của O2 trong nước không đáng kể)

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:211139
Giải chi tiết

Đáp án: A

Nhận xét: Tỉ lệ NO2: O2 hấp thụ vào nước là 4:1 bằng với tỉ lệ sinh ra do Cu(NO3)2 nhiệt phân

=> 1,12 lít khí không hấp thụ là O2 do NaNO3 nhiệt phân ra.

 

$$\eqalign{ & {n_{{O_2}(do{\rm{ }}NaN{O_3})}} = 0,05 = > {n_{NaN{O_3}}} = 2{n_{{O_2}}} = 0,1 \cr & = > {n_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} = {{27,3 - 0,1.85} \over {188}} = 0,1 = > {n_{N{O_2}}} = 0,2{\rm{ ;}}{{\rm{n}}_{{O_2}}} = {\rm{ }}0,05;{\rm{ }}{n_{HN{O_3}}} = 0,2 \cr & = > {m_{{\rm{dd}}}} = {m_{{O_2}P{\rm{}}}} + {m_{N{O_2}}} + {m_{{H_2}O}} = {\rm{ }}0,05.32 + 0,2.46 + 89,2.1{\rm{ }} = {\rm{ }}100(g) \cr & C\% HN{O_3} = {\rm{ }}[(0,2.63):100].100\% {\rm{ }} = {\rm{ }}12,6(\% ) \cr} $$

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com