Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một bình có 40 mol N2 và 160 mol H2 áp suất của hỗn hợp khí lúc đầu là 400 atm, nhiệt độ

Câu hỏi số 211185:
Thông hiểu

Trong một bình có 40 mol N2 và 160 mol H2 áp suất của hỗn hợp khí lúc đầu là 400 atm, nhiệt độ trong bình được giữ không đổi. Tiến hành tổng hợp NH3. Biết khi phản ứng đạt trạng thái cân bằng thì tỉ lệ N2đã phản ứng là 25% (hiệu suất phản ứng tổng hợp). Số mol các khí N2, H2, NHtrong hỗn hợp sau phản ứng là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:211185
Phương pháp giải

Từ số mol ban đầu của N2 và hiệu suất tính được nN2 pư 

\({N_2} + {\text{3}}{H_2}\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows 2N{H_3}\)

Theo PTHH: nH2 pư = 3nN2 pư = ?; nNH3 = 2nN2 pư = ?

Từ đó tính được số mol của các chất trong hỗn hợp sau phản ứng.

Giải chi tiết

nN2 pư  = 40.(25/100) = 10 (mol)

\({N_2} + {\text{3}}{H_2}\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows 2N{H_3}\)

Theo PTHH: nH2 pư = 3nN2 pư = 30 (mol); nNH3 = 2n N2 pư = 20 (mol)

Vậy sau phản ứng số mol các khí là:

nN2 dư = 40 - 10 = 30 (mol)

nH2 dư = 160 - 30 = 130 (mol)

nNH3 = 20 mol

Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com