Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 13,9 gam muối FeSO4. 7H2O trong dung dịch H2SO4 loãng dư thu được dung dịch X. Để phản ứng

Câu hỏi số 214740:
Vận dụng cao

Hòa tan 13,9 gam muối FeSO4. 7H2O trong dung dịch H2SO4 loãng dư thu được dung dịch X. Để phản ứng hết với các chất trong dung dịch X cần 50ml dung dịch KMnO4 aM. Gía trị của a là:

     

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:214740
Phương pháp giải

Phương pháp : áp dụng bảo toàn e

Giải chi tiết

Lời  giải :

 {n_{F{\rm{e}}S{O_4}}} = \frac{{13,9}}{{56 + 96 + 18.7}} = 0,05

Ta có Fe+2  →Fe+3 + 1e

         Mn+7 +5e → Mn+2

Theo định luật bảo toàn e thì \begin{array}{l} {n_{F{\rm{e}}S{O_4}}}.1 = {n_{KMn{O_4}}}.5\\ \Rightarrow {n_{KMn{O_4}}} = \frac{{0,05.1}}{5} = 0,01 \end{array}

Suy ra a= 0,01 :0,05=0,2M

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com