Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 22241:

Cho 18,5 gam hỗn hợp gồm Fe và Fe3O4  tác dụng với 200 ml dung dịch HNO3 loãng , đun nóng. Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí NO duy nhất (đktc), dung dịch D và còn lại 1,46 gam kim loại. Nồng độ mol của dung dịch HNO3 là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:22241
Giải chi tiết

Khối lượng hỗn hợp tham gia phản ứng: m = 18,5 - 1,46 = 17,04 gam.

vì kim loại dư nên Fe lên +2. ta có phương trình cho nhận e:

Fe \rightarrow Fe^{+2} + 2e

m:56 ----->2m:56

          O_{2} + 4e \rightarrow 2O^{2-}

\frac{(17,04 - m)}{32}--->\frac{(17,04 - m)}{8}

N^{+5} + 3e\rightarrow N^{+2}

             0,3 <-----0,1.

Bảo toàn e, tổng số e cho bằng tổng số e nhận:

 

\frac{2m}{56} = \frac{(17,04 - m)}{8} + 0,3

=> m = 15,12 gam => số mol Fe = 0.27mol => khối lượng muối =48.6g 

n_{N+5} = n_{N+2} + 2nFe = 0,64 mol

==> a = \frac{0,64}{0,2}  = 3.2M

=> đáp án D

 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com