Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp Zn và ZnO cần dung 100,8 ml dung dịch HCl 36,5% (D = 1,19 gam/ml)

Câu hỏi số 223792:
Vận dụng

Để hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp Zn và ZnO cần dung 100,8 ml dung dịch HCl 36,5% (D = 1,19 gam/ml) thì thu được 8,96 lít khí (đktc). Thành phần phần trăm ZnO trong hỗn hợp ban đầu là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:223792
Giải chi tiết

m dd HCl = D.V = 1,19.100,8 = 120 gam

=> mHCl = 120.36,5% = 43,8 gam

=> nHCl = 1,2 mol

(1) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

(2) ZnO + 2HCl -> ZnCl2 + H2O

Từ (1) ta thấy: nH2 = nZn = 0,4 mol

Từ (1) và (2) ta có: nHCl = 2nZn + 2nZnO => 1,2 = 2.0,4 + 2nZnO

=> nZnO = 0,2 mol

=> %mZnO = 0,2.81/(0,4.65 + 0,2.81).100% = 38,4%

 

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com