Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dung dịch X có chứa Al3+ 0,1 mol; Fe2+ 0,15 mol; Na+ 0,2 mol; SO42- a mol và Cl- b mol. Cô cạn dung dịch thu

Câu hỏi số 225106:
Vận dụng

Dung dịch X có chứa Al3+ 0,1 mol; Fe2+ 0,15 mol; Na+ 0,2 mol; SO42- a mol và Cl- b mol. Cô cạn dung dịch thu được 51,6 gam chất rắn khan. Vậy giá trị của a, b tương ứng là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:225106
Phương pháp giải

Áp dụng định luật bảo toàn điện tích :

tổng số mol ion dương nhân điện tích = tổng số mol ion âm nhân điện tích

Bảo toàn khối lượng : m muối = m tổng các ion

Giải chi tiết

n Al 3+ + 2 n Fe 2+ + n Na+ = 2 n SO4 2- + n Cl-

=> 2a + b = 0.8  (1)

m muối = m Al 3++ m  Fe 2+ + m Na+ + m SO4 2- + m  Cl-  = 51,6 g

=> 96 a + 35,5 b = 35 ,9 g  (2)

Giải (1) và  (2 ) ta có    a  = 0,3   , b = 0,2

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com